Học viện thánh thể

Học viện thánh thể

LỊCH CG
Thống kê truy cập
Online: 35
Lượt truy cập: 1190137
Tất Niên Tỉnh Dòng
Cha Bề Trên Giám Tỉnh chủ tế thánh lễ Tất niên. Mở đầu thánh lễ ngài mời gọi anh em nhìn lại năm qua để thấy được biết bao ơn lành Chúa ban cho tỉnh dòng, cho cộng đoàn, cho từng người, để rồi có tâm tình tạ ơn Chúa.

Buổi họp mặt cuối năm của anh em tu sĩ Dòng Thánh Thể Việt Nam được tổ chức tại Cộng đoàn Tỉnh Dòng ngày 18/1/2014. Hiện diện trong buổi họp mặt có các linh mục của dòng, và các thầy trong các giai đoạn đào tạo: Học Viện, Thỉnh Viện, và Dự Tu. Các thầy Tập Viện không thể họp mặt vì đang trong tuần tĩnh tâm năm.

Đúng 8g00, cha Bề Trên Giám Tỉnh gặp gỡ, chào đón tất cả anh em, đồng thời thông qua chương trình của ngày họp mặt:

• 8g00: Chào đón
  • 8g15: Bóng đá mừng Xuân, chủ đề: “Xuân Gia Đình”
  • 10g00: nghỉ ngơi, tắm giặt
  • 10g30: gặp gỡ chung, thông tin tỉnh dòng năm 2013
  • 10g45: Thánh lễ Tất niên.
  • 11g45: Tiệc mừng.

Đây là năm đầu tiên Tỉnh Dòng tổ chức giải bóng đá mừng xuân trong ngày Tất Niên. Tham gia giải có cộng đoàn học viện, thỉnh viện và anh em dự tu và được chia làm 4 đội: học viên chia thành 2 đội (Khối Triết và Khối Thần), thỉnh viện 1 đội, và dự tu 1 đội. Mặc dù không chuyên nghiệp, nhưng tất cả anh em thi đấu hết mình, cống hiến những pha bóng đẹp và fair play, tạo cho giải đấu thêm hấp dẫn và vui nhộn. Trận chung kết diễn ra giữa hai đội của anh em học viên và kết quả anh em khối triết đoạt giải nhất.

Khoảng 10g30, cha Bề Trên Giám Tỉnh thông tin những sự kiện trong năm qua của Tỉnh Dòng và những kế hoạch của Dòng cho năm tới.

Đúng 10g45, Cha Bề Trên chủ tế thánh lễ Tất niên. Mở đầu thánh lễ ngài mời gọi anh em nhìn lại năm qua để thấy được biết bao ơn lành Chúa ban cho tỉnh dòng, cho cộng đoàn, cho từng người, để rồi có tâm tình tạ ơn Chúa. Tâm tình tạ ơn cũng được cha Vinh Sơn Nguyễn Văn Hòa chọn cho chủ đề bài giảng của mình. Cha mời gọi mỗi anh em cần phải nhận ra những niềm vui, những nỗi khó khăn xảy ra cho Tỉnh Dòng, cho cộng đoàn, hay cho cá nhân mình trong năm qua đều là do sự quan phòng của Chúa. Cho nên, mỗi anh em hãy có tâm tình tạ ơn Chúa như Cha Thánh Tổ Phụ Eymard và Mẹ Maria. Cha Eymard nói với chúng ta về tâm tình tạ ơn như sau: “Anh em hãy tạ ơn Thiên Chúa Cha đã ban Con Chí Thánh của Người, Người không những trở nên như người anh của anh em nơi mầu nhiệm Nhập Thể, như thầy dạy của anh em về đường chân lý, như Đấng Cứu Độ của anh em trên Thánh Giá, mà đặc biệt còn nên như Hy Lễ Tạ Ơn của anh em, nên bánh và sự sống cho anh em, nên thiên đàng của anh em trên trần gian. Hãy tạ ơn Chúa Thánh Thần vì hằng ngày Người tiếp tục đem Chúa Giêsu đến trên bàn thờ qua tay linh mục, y như Chúa Thánh Thần khi xưa đã làm nơi cung lòng Đức Trinh Nữ Maria.”; Còn Đức Maria, qua kinh Magnificat Mẹ đã hát lên lời tạ ơn Thiên Chúa vì những hồng ân Thiên Chúa làm cho Mẹ và qua Mẹ cho muôn người muôn thế hệ.

Thánh lễ kết thúc lúc 11g30.

Đúng 11g45, tiệc mừng được khai mạc với lời chúc tết của Cha Đaminh  Dũng, ngài đại diện cho anh em tỉnh dòng chúc Cha Cố Phêrô Nguyễn Châu Hải và Cha Bề Trên Giám Tỉnh, củng toàn thể anh em trong tỉnh dòng. Trong suốt buổi tiệc, có những tiết mục ca nhạc, nhạc kịch “cây nhà lá vườn” do anh em học viên, thỉnh viện và dự tu trình diễn. Xen vào là phần trao giải bóng đá với các giải thưởng: Giải nhất (khối triết), giải nhì (khối thần), giải ba (Dự tu), và giải khuyến khích (thỉnh viện). Đặc biệt năm nay, ngoài tiết mục lì xì, cha tổng quản lý còn cho anh em chơi trò “Rút số trúng thưởng”, làm cho buổi tiệc thêm phần vui tươi, phấn khởi.

Khoảng 13g30, buổi Tất niên Tỉnh Dòng kết thúc. Anh em trở về với cộng đoàn mang theo tinh thần hăng say phục vụ Chúa.

BTT Học Viện Thánh Thể

Tin mới hơn
Tin cũ hơn